image banner
Đảng viên đi nước ngoài không xin phép bị xử lý thế nào?
Lượt xem: 2305

Đảng viên ra nước ngoài phải báo cáo và xin phép tổ chức Đảng nơi sinh hoạt. Nếu Đảng viên đi nước ngoài không xin phép thì bị xử lý kỷ luật theo quy định tại Điều 34 Quy định 69-QĐ/TW như sau:

- Đảng viên vi phạm một trong các trường hợp sau gây hậu quả ít nghiêm trọng thì kỷ luật bằng hình thức khiển trách:

Tự mình đi du lịch, tham quan, học tập, chữa bệnh ở ngoài nước bằng tài trợ của tổ chức, cá nhân nước ngoài khi chưa được phép của cơ quan có thẩm quyền.

Nhận lời mời ra nước ngoài hoặc làm việc với cơ quan, tổ chức, cá nhân người nước ngoài mà không báo cáo hoặc chưa được sự đồng ý của tổ chức Đảng có thẩm quyền.

Tự ý ra nước ngoài mà không báo cáo hoặc chưa được sự đồng ý của cấp ủy trực tiếp quản lý và cấp ủy nơi sinh hoạt.

Trường hợp đã bị kỷ luật khiển trách mà tái phạm thì kỷ luật bằng hình thức cảnh cáo hoặc cách chức (nếu có chức vụ).

Trường hợp gây hậu quả rất nghiêm trọng thì kỷ luật bằng hình thức khai trừ.

Đảng viên đi nước ngoài phải thực hiện thủ tục gì?

Trước và sau khi đi nước ngoài, Đảng viên phải báo cáo, xin phép tổ chức Đảng đang sinh hoạt. Cụ thể:

Trước khi ra nước ngoài

- Đảng viên phải làm Đơn đề nghị ra nước ngoài và các giấy tờ liên quan (nếu có) nộp để báo cáo Chi bộ.

- Chi bộ có ý kiến vào Đơn đề nghị ra nước ngoài về việc riêng và nộp Đơn và các giấy tờ liên quan (nếu có) để báo cáo Đảng ủy (qua Văn phòng Đảng ủy).

- Đảng ủy choý kiến đồng ý hoặc không đồng ý.

- Văn phòng Đảng ủy thông báo cho chi bộ để thông báo cho đảng viên.

Lưu ý: Nếu ra nước ngoài để thăm người thân hoặc đi công tác, du lịch có kết hợp thăm người thân, Đảng viên phải làm thêm Bản cam kết về thân nhân ở nước ngoài báo cáo chi bộ và báo cáo Đảng ủy quyết định

Sau khi ra nước ngoài

- Sau khi nhập cảnh về nước, Đảng viên phải làm báo cáo kết quả ra nước ngoài để báo cáo Chi bộ.

- Chi bộ có ý kiến vào Báo cáo kết quả ra nước ngoài về việc riêng và nộp để báo cáo Đảng ủy.

- Đảng ủy cho ý kiến về việc ra nước ngoài của Đảng viên

- Văn phòng Đảng ủy thông báo cho Chi bộ để Chi bộ thông báo cho Đảng viên.

Theo https://luatvietnam.vn/can-bo-cong-chuc/dang-vien-di-nuoc-ngoai-khong-xin-phep-566-97501-article.html

Trích nguồn LuatVietnam.vn
Tin khác
1 2 3 4 5  ... 
image advertisement
anh tin bai

image advertisement
image advertisement
image advertisement
anh tin bai

image advertisement
anh tin bai
image advertisement
Video Sự Kiện
  • Đề án: Mở rộng địa giới hành chính TP Nam Định, thành lập 03 phường và sắp xếp ĐVHC cấp xã thuộc TP Nam Định, huyện Mỹ Lộc và Đề án: Sắp xếp ĐVHC cấp xã tỉnh Nam Định
  • Video: Tiền thưởng các danh hiệu thi đua, khen thưởng từ 2024 tăng mạnh?
  • Lương Hưu Đang Hưởng Bị Cắt Khi Nào? Có Được Nhận Quyền Lợi Thay Thế Không?
  • Video: Cách phân loại để trả lương theo vị trí việc làm như thế nào?
  • Video: [Dự đoán] Mức lương cơ sở năm 2024 sẽ như thế nào?
1 2 3 
Thống kê truy cập
  • Đang online: 1
  • Hôm nay: 1
  • Trong tuần: 1
  • Tất cả: 1